A cikin 1907, Welsbach da G. Urban sun gudanar da nasu bincike kuma sun gano wani sabon abu daga "ytterbium" ta hanyar amfani da hanyoyi daban-daban. Welsbach ta sanya wa wannan element din suna Cp (Cassiope ium), yayin da G. Urban ya sa masa sunaLu (Lutetium)dangane da tsohuwar sunan Paris lutece. Daga baya, an gano cewa Cp da Lu nau'in sinadari ɗaya ne, kuma gaba ɗaya ana kiran su da lutium.
Babbanamfani da luteum sune kamar haka.
(1) Samar da wasu na'urori na musamman. Misali, ana iya amfani da gawa na lutium aluminium don nazarin kunna aikin neutron.
(2) Stable lutium nuclides suna taka rawa a cikin fashewar man fetur, alkylation, hydrogenation, da halayen polymerization.
(3) Ƙarin abubuwa irin su yttrium iron ko yttrium aluminum garnet yana inganta wasu kaddarorin.
(4) Kayan danye don ajiyar kumfa na maganadisu.
(5) A hada crystal aiki crystal, lutium doped tetraboric acid aluminum yttrium neodymium, nasa ne a fasaha filin na gishiri bayani sanyaya crystal girma. Gwaje-gwaje sun nuna cewa lutium doped NYAB crystal ya fi NYAB crystal a cikin daidaituwar gani da aikin laser.
(6) Bayan bincike ta sassan ƙasashen waje masu dacewa, an gano cewa lutium yana da yuwuwar aikace-aikace a cikin nunin electrochromic da ƙananan ƙananan ƙwayoyin ƙwayoyin cuta. Bugu da ƙari, ana amfani da lutium azaman mai kunnawa don fasahar baturi mai ƙarfi da foda mai kyalli.
Lokacin aikawa: Mayu-12-2023